Di chúc bằng văn bản không có người làm chứng nhưng không ký nháy thì có hiệu lực không?

28/10/2021
Di chúc là sự thể hiện ý chí của cá nhân nhằm chuyển tài sản của mình cho người khác sau khi chết. Vậy di chúc bằng văn bản không có người làm chứng nhưng không ký nháy thì có hiệu lực không?

Di chúc được coi là hợp pháp phải có đủ các điều kiện theo quy định tại Bộ luật dân sự năm 2015:

“Người lập di chúc minh mẫn, sáng suốt trong khi lập di chúc; không bị lừa dối, đe dọa hoặc cưỡng ép. Nội dung di chúc không trái pháp luật, đạo đức xã hội; hình thức di chúc không trái với quy định của pháp luật.”

Di chúc được coi là hợp pháp phải có đủ các điều kiện theo quy định tại  Bộ luật dân sự năm 2015

Căn cứ vào quy định trên, di chúc không có người làm chứng vẫn có hiệu lực nếu đủ các điều kiện theo quy định Điều 625 đã nêu trên. Di chúc bằng văn bản không có người làm chứng do đó cần phải tuân thủ quy định tại Bộ luật dân sự năm 2015: “Người lập di chúc phải tự tay viết hoặc ký vào bản di chúc”. Việc lập di chúc bằng văn bản không có người làm chứng phải tuân theo quy định tại Bộ luật dân sự về nội dung di chúc: 

  • Ngày, tháng, năm lập di chúc;

  • Họ, tên và nơi cư trú của người lập di chúc;

  • Họ, tên người, cơ quan, tổ chức được hưởng di sản hoặc xác định rõ các điều kiện để cá nhân, cơ quan, tổ chức được hưởng di sản;

  • Di sản để lại và nơi có di sản;

  • Việc chỉ định người thực hiện nghĩa vụ và nội dung của nghĩa vụ.

Di chúc không được viết tắt hoặc viết bằng ký hiệu, nếu di chúc gồm nhiều trang thì mỗi trang phải được đánh số thứ tự và có chữ ký hoặc điểm chỉ của người lập di chúc. 

Hãng luật Lê Hồng Hiển & Cộng sự

Như vậy di chúc bằng văn bản không có người làm chứng nhưng không có ký nháy và không đủ các điều kiện nêu trên thì không có hiệu lực. Trên đây là những phân tích và đánh giá của Hãng luật Lê Hồng Hiển và Cộng sự. Nếu các bạn còn bất kỳ thắc mắc nào về vấn đề pháp lý, vui lòng liên hệ với bộ phận tư vấn của chúng tôi để được giải đáp.

Thông tin liên hệ:

Hãng luật Lê Hồng Hiển & Cộng sự

Địa chỉ: Số 3, đường Trung Yên 3, Trung Hoà, Cầu Giấy, Hà Nội

Điện thoại: 0913 83 1789 (zalo) – 029 99999983 (Hotline)

Email: luatsulehonghien@gmail.com

Website: www.vanphongluatsuhanoi.vn

0 bình luận, đánh giá về Di chúc bằng văn bản không có người làm chứng nhưng không ký nháy thì có hiệu lực không?

TVQuản trị viênQuản trị viên

Xin chào quý khách. Quý khách hãy để lại bình luận, chúng tôi sẽ phản hồi sớm

Trả lời.
Thông tin người gửi
Bình luận sản phẩm
Nhấn vào đây để đánh giá
Thông tin người gửi
0.03334 sec| 2369.367 kb