Tội đánh bạc là gì và bị xử phạt như thế nào theo quy định pháp luật

02/07/2019
Một trong những tệ nạn xã hội phổ biến nhất hiện nay đó là đánh bạc. Vậy tội đánh bạc bị xử phạt như thế nào? Trong trường hợp nào sẽ bị truy cứu hình sự. Những thắc mắc trên sẽ được Hãng luật Lê Hồng Hiển & Cộng sự giải đáp trong bài viết này.  tội đánh bạc bị xử lý như nào

1. Tội đánh bạc là gì?

Tội đánh bạc hiểu đơn giản là hành vi tham gia đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào: đánh bài online, cá độ bóng đá, đua xe… được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng trở lên.

2. Tội đánh bạc bị xử phạt như thế nào theo Bộ luật Hình sự?

Theo Bộ luật Hình sự năm 2015 (có sửa đổi, bổ sung năm 2017), tại Điều 321 quy định cụ thể về hình thức xử phạt: “Điều 321. Tội đánh bạc
  1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.”
  2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:
  3. b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;
  4. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.”
Mức hình phạt cao nhất có thể áp dụng đối với tội này là hình phạt tù có thời hạn là 07 năm, và hình phạt thấp nhất có thể áp dụng đối với tội này là hình phạt tiền, cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.  Tội đánh bạc bị xử phạt như thế nào theo Bộ luật Hình sự

3. Luật sư tư vấn

Dưới đây là một số câu hỏi của bạn đọc đã được Hãng luật Lê Hồng Hiển & Cộng sự giải đáp, chúng tôi sẽ trích dẫn ra đây để bạn đọc tham khảo: luật sư tư vấn về tội đánh bạc
Câu hỏi 1: Được gửi từ chị Lê Thảo (Duy Tiên, Hà Nam)

Kính gửi các Luật sư, em trai tôi vừa bị bắt vì tội đánh bạc. Trong quá trình đánh bạc em trai tôi có mang chiếc xe ô tô CX5 ra làm vật cá cược, trị giá hiện nay khoảng 700 triệu. Đây là lần đầu tiên em tôi tham gia đánh bạc do bị bạn bè lôi kéo, dụ dỗ và khi bị bắt em tôi đã thành khẩn khai báo và hợp tác. Tôi có tìm hiểu qua thì được biết với mức này em tôi sẽ có khả năng bị truy cứu hình sự, tôi không biết liệu thông tin này có chính xác không? Rất mong được sự tư vấn của các luật sư.

Hãng luật Lê Hồng Hiển & Cộng sự trả lời: 

Cảm ơn vì bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến chúng tôi. Với trường hợp này, em trai bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự với mức hình phạt tù từ 03 đến 07 năm, đồng thời cũng có thể bị phạt tiền từ 10.000.000đ đến 50.000.000đ. Bởi giá trị hiện vật mà em bạn mang ra cá cược là chiếc ô tô có định giá đến 700 triệu đồng, mà theo khoản 2 Điều 321 Bộ luật Hình sự thì với hiện vật dùng đánh bạc lớn hơn 50.000.000đ là sẽ có khả năng phạt tù từ 03 năm đến 07 năm. Tuy nhiên với trường hợp em bạn cũng có thể xem xét đến các tình tiết giảm nhẹ bởi đây là lần đầu tiên em trai bạn tham gia đánh bạc do bị dụ dỗ, lôi kéo và đã có thái độ thành khẩn hợp tác khai báo.  Cụ thể theo Khoản 1 Điều 51 Bộ luật Hình sự 2015 (có sửa đổi, bổ sung năm 2017) quy định:  “Điều 51. Các tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự
  1. Các tình tiết sau đây là tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự:
  2. s) Người phạm tội thành khẩn khai báo, ăn năn hối cải;”
Bên cạnh đó, tại khoản 2 Điều 51 Bộ luật Hình sự 2015 (có sửa đổi, bổ sung năm 2017) có quy định thêm:  “Khi quyết định hình phạt, Tòa án có thể coi đầu thú hoặc tình tiết khác là tình tiết giảm nhẹ, nhưng phải ghi rõ lý do giảm nhẹ trong bản án.  Ngoài ra, Điều 54 của Bộ luật Hình sự này cũng có quy định rõ:  “Tòa án có thể quyết định một hình phạt dưới mức thấp nhất của khung hình phạt được áp dụng nhưng phải trong khung hình phạt liền kề nhẹ hơn của điều luật khi người phạm tội có ít nhất hai tình tiết giảm nhẹ quy định tại khoản 1 Điều 51 của Bộ luật này.”  Chính bởi vậy trường hợp của em bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự nhưng khi có những tình tiết giảm nhẹ có thể giảm mức án phạt xuống dưới 03 năm tù. 
Câu hỏi 2: Được gửi từ anh Thành Nam (Hà Giang) Thưa quý Luật sư, con trai tôi mới bị bắt vì tội đánh bạc. Tổng hiện vật và tiền thu giữ là 4.850.000đ. Theo tôi được biết với mức tiền này thì con trai tôi có khả năng không bị truy cứu hình sự. Nhưng con trai tôi hiện vẫn còn án tích về tội đánh bạc từ lần trước và chưa được xóa án tích, thì con trai tôi liệu có bị truy cứu hình sự không và sẽ bị phạt như thế nào?
Trả lời:  Chào bạn, trước hết rất hoan nghênh bạn đã tìm hiểu về Luật pháp Việt Nam và đã tin tưởng vào Hãng luật Lê Hồng Hiển & Cộng sự.  Với trường hợp này của con trai bạn, dù mức tiền thu giữ khi đánh bạc là 4.850.000đ (nhỏ hơn 5.000.000 đồng) nhưng con trai bạn lại có án tích chưa xóa về tội đánh bạc lần trước.  Vì thế theo khoản 1 Điều 321 Bộ luật Hình sự năm 2015 (có sửa đổi, bổ sung năm 2017) thì con trai bạn vẫn phải chịu trách nhiệm hình sự, hình phạt có thể là bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc bị phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm. 
Câu hỏi 3: Được gửi từ chị Phương Nhã (Hải Phòng) Kính gửi quý Luật sư, con trai tôi do nghe lời bạn bè rủ rê nên tham gia đánh bạc, khi bị bắt thì số tiền dưới chiếu bạc là 3.450.000đ, nhưng qua khám xét trong người, tổng giá trị hiện vật mang theo người thu được là hơn 30 triệu đồng, bao gồm điện thoại, đồng hồ và tiền mặt. Trong trường hợp này con tôi sẽ bị xử phạt ra sao, tiền và tài sản trong người sẽ xử lý như thế nào? Mong được Luật sư tư vấn.
Hãng luật Lê Hồng Hiển & Cộng sự trả lời:  Trước tiên cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi tư vấn tới Hãng luật Lê Hồng Hiển & Cộng sự! Trong trường hợp của con trai bạn, tham gia đánh bạc nhưng số tiền thu được là 3.450.000đ (nhỏ hơn 5.000.000đ) và tổng số giá trị hiện vật mang theo người thu được là hơn 30 triệu đồng. Theo đó sẽ xảy ra hai trường hợp như sau: 
  • Nếu cơ quan điều tra chứng minh được tiền và tài sản mà con trai bạn mang theo người đã hoặc có thể sử dụng vào việc đánh bạc thì con trai bạn sẽ phải chịu trách nhiệm hình sự. Hình phạt có thể là phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm theo khoản 1, Điều 321 Bộ luật Hình sự năm 2015 (có sửa đổi, bổ sung năm 2017). Và khi đó tổng số tiền và hiện vật trên người sẽ bị thu giữ và sung công quỹ nhà nước. 
  • Nếu cơ quan điều tra chứng minh được tiền và tài sản mà con trai bạn mang theo người không để sử dụng vào việc đánh bạc thì con trai bạn sẽ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự, mà chỉ bị phạt hành chính (do mức tiền thu được chỉ là 3.450.000đ, nhỏ hơn mức 5.000.000đ). Và lúc này tổng số tiền và hiện vật trên người đã bị tạm thu sẽ được trả lại cho con trai bạn. 
Tóm lại tùy theo sự điều tra và kết luận của cơ quan có thẩm quyền mà sẽ có mức phạt khác nhau cho con trai bạn. Và để có thể đảm bảo quyền và lợi ích của con trai bạn, chúng tôi khuyên bạn nên mời luật sư tư vấn. Những người có kinh nghiệm về luật pháp sẽ giúp con trai bạn giảm nhẹ mức hình phạt nhất có thể, thậm chí tránh được trách nhiệm hình sự. Trên đây là một số tình huống về tội đánh bạc và các thắc mắc đánh bạc bị xử phạt như thế nào được gửi về và nhận được sự tư vấn của Hãng luật Lê Hồng Hiển & Cộng sự. Nếu bạn gặp phải những trường hợp cần sự tư vấn, hãy liên hệ hoặc gửi câu hỏi về địa chỉ sau:
  • Thông tin liên hệ:Hãng luật Lê Hồng Hiển & Cộng sự Địa chỉ: Số 3, đường Trung Yên 3, Trung Hoà, Cầu Giấy, Hà Nội Điện thoại: 0913 83 1789 (zalo) – 029 99999983 (Hotline) Email: luatsulehonghien@gmail.com Website: www.vanphongluatsuhanoi.vn
Với đội ngũ Luật sư giàu kinh nghiệm, có năng lực cao sẽ hỗ trợ và tư vấn, giải đáp cho bạn những thắc mắc khó nhất. Bạn sẽ được đảm bảo cả về lợi ích và quyền lợi hợp pháp khi đến với  Hãng luật Lê Hồng Hiển & Cộng sự
0 bình luận, đánh giá về Tội đánh bạc là gì và bị xử phạt như thế nào theo quy định pháp luật

TVQuản trị viênQuản trị viên

Xin chào quý khách. Quý khách hãy để lại bình luận, chúng tôi sẽ phản hồi sớm

Trả lời.
Thông tin người gửi
Bình luận sản phẩm
Nhấn vào đây để đánh giá
Thông tin người gửi
0.03545 sec| 2401.25 kb