Đánh bạc có bị xử lý hình sự hay không?

26/08/2019
Nhiều người vẫn coi đánh bạc là một trong những trò chơi để giải trí. Tuy nhiên, trên thực tế đây là hành vi trái pháp luật và bị xử lý nghiêm theo quy định. Đánh bạc trái phép bao gồm một số hình thức như: xóc đĩa, tổ tôm, tú lơ khơ, tứ sắc, đỏ đen... hoặc những hình thức khác mà được, thua bằng tiền, hiện vật... Vậy đánh bạc bao nhiêu thì sẽ bị xử lý hình sự? Theo quy định của pháp luật, nếu đánh bạc được hoặc mất với giá trị tiền, hiện vật như sau thì bị truy cứu trách nhiệm hình sự: -Dưới 5 triệu đồng nhưng có các hành vi sau đây thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm + Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi đánh bạc trái phép + Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm + Đã bị kết án về tội đánh bạc hoặc tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm Từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm Từ 50.000.000 đồng trở lên thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm Như vậy, dù số tiền nhận được hoặc mất đi có nhỏ hơn 5 triệu đồng nhưng có các hành vi theo quy định của pháp luật đã nêu ở trên thì người thực hiện hành vi đánh bạc vẫn phải chịu trách nhiệm hình sự. Nếu bạn còn đang thắc mắc về các vấn đề pháp lý hãy liên hệ ngay với chúng tôi: Hãng luật Lê Hồng Hiển & Cộng sự để giải đáp nhanh chóng và chính xác.   Về tội danh đánh bạc, Hãng luật Lê Hồng Hiển & Cộng sự xin đưa ra điều luật 248 của Bộ Luật Hình Sự để các bạn đọc được biết Điều 248 Bộ Luật Hình sự quy định về Tội đánh bạc như sau: 1. Người nào đánh bạc dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng đã bị kết án về tội này hoặc tội theo quy định tại Điều 249 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về một trong các tội này, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm. 2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm: a) Có tính chất chuyên nghiệp; b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc có giá trị từ năm mươi triệu đồng trở lên; c) Tái phạm nguy hiểm. 3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ ba triệu đồng đến ba mươi triệu đồng. - Khoản 3 Điều 1 Nghị quyết số 01/2010/NQ-HĐTP ngày 22/10/2010 của Hội đồng Thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao quy định: Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc bao gồm: a) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc thu giữ được trực tiếp tại chiếu bạc; b) Tiền hoặc hiện vật thu giữ được trong người các con bạc mà có căn cứ xác định đã được hoặc sẽ được dùng đánh bạc; c) Tiền hoặc hiện vật thu giữ ở những nơi khác mà có đủ căn cứ xác định đã được hoặc sẽ được dùng đánh bạc. Với mỗi trường hợp vụ án hình sự liên quan đến tội đánh bạc, cá độ, các hình thức về đánh bạc đều có tình tiết và tội danh khác nhau. Do đó để nắm rõ thông tin chính xác và giải quyết vấn đề một cách nhanh chóng bạn cần tham khảo và tư vấn từ luật sư. Hãy liên hệ Hãng luật Lê Hồng Hiển & Cộng sự để nhận được sự trợ giúp tốt nhất, đảm bảo quyền và lợi ích hợp pháp của bản thân. Thông tin liên hệ: Hãng luật Lê Hồng Hiển & Cộng sự Địa chỉ: Số 3, đường Trung Yên 3, Trung Hoà, Cầu Giấy, Hà Nội Điện thoại: 0913 83 1789 (zalo) – 029 99999983 (Hotline) Email: luatsulehonghien@gmail.com Website: www.vanphongluatsuhanoi.vn  
0 bình luận, đánh giá về Đánh bạc có bị xử lý hình sự hay không?

TVQuản trị viênQuản trị viên

Xin chào quý khách. Quý khách hãy để lại bình luận, chúng tôi sẽ phản hồi sớm

Trả lời.
Thông tin người gửi
Bình luận sản phẩm
Nhấn vào đây để đánh giá
Thông tin người gửi
0.03588 sec| 2376.156 kb