[Giải đáp] Đánh bạc có bị truy tố hình sự không? 

05/08/2019

Đánh bạc có bị truy tố không hiện đang là thắc mắc của rất nhiều người. Ngay trong bài viết này Hãng luật Lê Hồng Hiển & Cộng sự sẽ đưa ra câu trả lời tốt nhất và chính xác nhất, giúp bạn giải đáp câu hỏi này.

1. Đánh bạc có bị truy tố không?

Đánh bạc có bị truy tố hay không sẽ phụ thuộc vào nhiều yếu tố như tổng số tiền hay hiện vật dùng để đánh bạc, cũng như cần căn cứ vào tính chất, hành vi của người tham gia đánh bạc. 

Quy định về đánh bạc được nêu ra tại Điều 321 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi, bổ sung năm 2017. Cụ thể như sau:

“1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

  1. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:
  2. a) Có tính chất chuyên nghiệp;
  3. b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;
  4. c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;
  5. d) Tái phạm nguy hiểm.
  6. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng”

2. Luật sư tư vấn

Để giúp bạn đọc hiểu rõ hơn về trường hợp đánh bạc có bị truy cứu hình sự hay không. Hãng luật Lê Hồng Hiển & Cộng sự sẽ đưa ra ba tình huống mà chúng tôi đã tư vấn cho khách hàng.

Tình huống 1: Câu hỏi được gửi từ chị Ngọc Mai (An Giang)

Chào quý Luật sư, hiện nay gia đình tôi đang vướng mắc vào vấn đề pháp luật mà chưa biết giải quyết ra sao. Rất mong nhận được sự hỗ trợ từ Hãng luật Lê Hồng Hiển & Cộng sự. Tôi có một cháu trai, năm nay đã 20 tuổi. Từ nhỏ do ba cháu mất sớm nên tôi có nuông chiều cháu hơn bạn bè cùng trang lứa. Từ cấp 3 cháu đã hay trốn học đi chơi và sau khi học hết lớp 11 cháu đã quyết định bỏ học. Dù tôi khuyên can nhiều lần nhưng vẫn không được, cháu nghe lời bạn bè rủ rê bắt đầu tham gia đánh bạc. Lúc đầu chỉ là 100.000 - 200.000đ, nhưng đến gần đây tôi thấy cháu nói chuyện đánh bạc ngày càng nhiều, với số tiền lớn hơn rất nhiều. Cách đây 1 tuần, khi đang sát phạt nhau trên chiếu bạc, con trai tôi cùng bạn bè bị công an bắt, khi bắt trên chiếu bạc thu giữ được 15.000.000đ. Hiện tôi rất lo lắng không biết với số tiền đó cháu trai tôi có bị truy cứu hình sự không? Mong được Luật sư giải đáp sớm.

Trả lời: 

Chào chị Mai, với trường hợp của cháu trai chị thì cháu có thể sẽ bị truy cứu hình sự. Bởi theo Điều 321 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi, bổ sung năm 2017 thì số tiền thu được trên chiếu bạc là 15.000.000đ (lớn hơn 5.000.000đ). Vì thế cháu trai chị có thể sẽ bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm. Ngoài ra còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

Tình huống 2: Câu hỏi của anh Nam Huy (Hà Giang)

Kính thưa quý Luật sư, em trai tôi cách đây 3 ngày bị bắt về tội đánh bạc, số tiền thu được dưới chiếu bạc lên tới 55.000.000đ. Vậy cho tôi hỏi em tôi có bị truy cứu hình sự không hay chỉ bị phạt hành chính? Mong sớm nhận được sự tư vấn của Luật sư.

Trả lời:

Chào bạn Huy, với trường hợp này của em trai bạn, khi xem xét theo Điều 321 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi, bổ sung năm 2017 thì lần bị bắt này, em trai bạn đã đánh bạc với số tiền thu được lớn hơn 50.000.000đ. Mức phạt có thể sẽ là: phạt tù từ 03 năm đến 07 năm, đồng thời cũng có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

Tình huống 3: Chị Mai Hoa (Sóc Trăng) xin được tư vấn

Ngày 15/03/2019 chồng chị Hoa là anh Nguyễn Văn Lâm đã đến nhà bạn chơi, tại đây họ đã cùng chơi bi-a giải trí. Sau đó họ chuyển sang đánh bạc bằng hình thức 3 cây. Khoảng 30 phút sau thì bị công an ập vào bắt quả tang. Số tiền thu tại chiếu bạc là 1.500.000đ. Điều chị Hoa băn khoăn là liệu chồng chị có bị truy cứu hình sự hay không, chị còn cho biết trước đó chồng chị chưa từng vi phạm pháp luật và có nhân thân tốt.

Trả lời:

Với trường hợp của chồng chị Hoa thì có thể sẽ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự do số tiền thu được là dưới 5.000.000đ và chỉ bị xử phạt hành chính. Theo Điều 26 của Nghị định số 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính thì mức phạt chồng chị có thể phải nộp là từ 1.000.000đ - 2.000.000đ.

Với những thông tin trên, Hãng luật Lê Hồng Hiển & Cộng sự hy vọng đã giúp bạn đọc giải đáp những thắc mắc và hiểu rõ trong trường hợp nào thì đánh bạc có bị truy tố. Với đội ngũ nhân viên chuyên nghiệp, nhiều kinh nghiệm tham gia những vụ án hình sự, chúng tôi sẽ giúp bạn được bảo vệ những quyền lợi hợp pháp. Nếu cần, hãy liên hệ với chúng tôi qua:

Thông tin liên hệ: Hãng luật Lê Hồng Hiển & Cộng sự Địa chỉ: Số 3, đường Trung Yên 3, Trung Hoà, Cầu Giấy, Hà Nội Điện thoại: 0913 83 1789 (zalo) – 029 99999983 (Hotline) Email: luatsulehonghien@gmail.com Website: www.vanphongluatsuhanoi.vn
0 bình luận, đánh giá về [Giải đáp] Đánh bạc có bị truy tố hình sự không? 

TVQuản trị viênQuản trị viên

Xin chào quý khách. Quý khách hãy để lại bình luận, chúng tôi sẽ phản hồi sớm

Trả lời.
Thông tin người gửi
Bình luận sản phẩm
Nhấn vào đây để đánh giá
Thông tin người gửi
0.03891 sec| 2388.805 kb